Có được chia tài sản từ thu nhập trúng xổ số của chồng không?

Chúng tôi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Nhưng vẫn kinh doanh chung từ tiền trúng xổ số của anh. Hiện chúng tôi quyết định ly hôn nhưng vướng mắc trong phân chia tài sản làm ăn chung đó.

Hỏi: Trong thời kì hôn nhân, vợ chồng tôi có chia tài sản chung là 1 căn nhà và 1 xe ô tô. Một năm sau khi chia tài sản chung, chồng tôi trúng vé số với trị giá 1 tỷ đồng và chúng tôi lấy số tiền đó mở nhà hàng. Hiện chúng tôi đang tiến hành thủ tục ly hôn, tôi yêu cầu chồng cũ chia đôi giá trị nhà hàng vì đó là tài sản có được trong thời kỳ hôn nhân của cả hai. Nhưng anh ấy không chấp nhận.

Xin hỏi, tôi có được chia đôi tài sản trên sau khi ly hôn hay không?

Ngọc (Cần Thơ)

Trả lời của luật sư:

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về trường hợp của mình. Tôi xin đưa ra tư vấn như sau, giúp bạn tháo gỡ thắc mắc đối với vấn đề tài sản sau khi ly hôn nhằm đảm bảo tốt nhất cho quyền và lợi ích của bạn:

Khoản 1, Điều 40, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng”.

Điều 14, Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định: “Từ thời điểm việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực, nếu tài sản có được từ việc khai thác tài sản riêng của vợ, chồng mà không xác định được đó là thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh của vợ, chồng hay là hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng đó thì thuộc sở hữu chung của vợ chồng”.

Trong trường hợp của bạn, nếu vợ chồng bạn không có thỏa thuận khác, sau khi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, chồng bạn trúng xổ số với trị giá 1 tỷ – đây được xem là khoản thu nhập hợp pháp khác của chồng bạn và là tài sản riêng của anh ấy. Tuy nhiên, vì chồng bạn đã sử dụng số tiền trên cho việc kinh doanh nhà hàng, tức là đã sử dụng tài sản riêng của anh ta trong hoạt động chung của vợ chồng, thì tài sản đó thuộc sở hữu chung của vợ chồng bạn.

Do đó, sau khi ly hôn, bạn sẽ được chia đôi giá trị tài sản trên nhưng có tính đến các yếu tố theo khoản 2, Điều 59, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như: Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng; Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập; Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập; Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Luật sư Trần Đăng Sĩ (Đoàn Luật sư TP. HCM)

0975835982